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TAARIFA KWA UMMA 

UKAMATAJI WA DAWA ZA KULEVYA KATIKA MIKOA YA DAR ES SALAAM, 

 PWANI, KILIMANJARO NA ARUSHA 

Dar es Salaam, 19 Juni, 2023: 

Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya (DCEA) kwa kushirikiana na 

Vyombo vingine vya Ulinzi na Usalama imefanya operesheni katika mikoa ya Dar es 

Salaam, Pwani, Kilimanjaro na Arusha na kufanikiwa kukamata dawa za kulevya aina ya 

heroin kilogramu 200.5, bangi kavu iliyokuwa tayari kusafirishwa gunia 978, bangi mbichi 

gunia 5,465, bangi iliyosindikwa (skanka) kilogramu 1.5, methamphetamine gramu 531.43, 

heroin kete 3,878, cocaine kete 138, mililita 3,840 za dawa tiba zenye asili ya kulevya aina 

ya Pethidine pamoja na kuteketeza ekari 1,093 za mashamba ya bangi. Aidha, kwa 

kushirikiana na Bodi ya Kimataifa ya Kudhibiti Dawa za Kulevya (INCB) Mamlaka imezuia 

kuingia nchini jumla ya kilogramu 1,507.46 za kemikali bashirifu ambazo zingeweza 

kutumika kutengenezea dawa za kulevya. 

Ukamataji huo  uliofanyika kuanzia tarehe 25 Machi, 2023 hadi tarehe 19 Juni, 2023 

unahusisha watuhumiwa 109 wakiwemo raia watatu wa kigeni. Baadhi ya watuhumiwa 

wamefikishwa mahakamani na wengine wanatarajiwa kufikishwa mahakamani taratibu za 

kisheria zitakapokamilika. 

Kutokana na udhibiti kuwa mkubwa, wafanyabiashara wa dawa za kulevya wameendelea 

kubuni mbinu mpya za usafirishaji wa dawa za kulevya ili kukwepa kukamatwa. Mamlaka 

imebaini mbinu hizo na kuchukua hatua. Mbinu mojawapo inayotumika ni raia wa kigeni 
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kuanzisha mahusiano ya kimapenzi na wanawake wa kitanzania zaidi ya mmoja na kuficha 

dawa za kulevya kwenye makazi ya wanawake hao huku wao wakipanga nyumba tofauti na 

wanakoishi wapenzi wao.  Hali hii husababisha wanawake wa kitanzania kuingia kwenye 

matatizo makubwa ya kukamatwa na kuchukuliwa hatua za kisheria huku wanaume 

wakiwakana wanawake hao. 

Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya, imejipanga kikamilifu 

kupambana na biashara ya dawa za kulevya. Hivyo, wote wanaojihusisha au wenye mpango 

wa kujihusisha na biashara hiyo, waache mara moja au wajisalimishe wenyewe kabla 

hawajafikiwa na mkono wa sheria. 

Pia, wananchi wanapaswa kuwa makini na mizigo wanayopewa kubeba au kuhifadhi pasipo 

kujua ndani yake kuna nini. Wanawake wanatakiwa kuwa makini zaidi kwani katika baadhi 

ya matukio, wamekuwa wakitumiwa na wapenzi wao hasa raia wa kigeni kusafirisha na 

kupokea mizigo wasiyoijua na wakati mwingine mizigo hiyo huwa na dawa za kulevya na 

hivyo hujikuta matatani.   

Kifungu cha 15 cha Sheria ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya kinaeleza 

kwamba, ni kosa kusafirisha dawa za kulevya, na mtu yoyote akithibitika kutenda kosa hilo 

atawajibishwa kisheria ikiwa ni pamoja na kifungo kisichopungua miaka 30 au kifungo cha 

maisha gerezani. 

Serikali imejipanga ipasavyo kuhakikisha inamaliza tatizo la dawa za kulevya kwa ustawi wa 

jamii. Kutokana na kuwepo madhara makubwa ya kiuchumi, kijamii na kisaikolojia 

yanayotokana na matumizi ya dawa za kulevya, ni vema wananchi kuendelea kutoa 

ushirikiano kwa Serikali kwa kuwafichua wote wanaojihusisha na matumizi na biashara ya 

dawa za kulevya ili kwa pamoja tuweze kulikomboa taifa kutoka katika janga hili. 

Aidha, katika kuhakikisha biashara na matumizi ya dawa za kulevya yanatokomea nchini, 

Mamlaka imejikita katika utoaji wa elimu juu ya tatizo la dawa za kulevya kwa jamii. Ili 

kupanua wigo wa utoaji elimu, Mamlaka imeingia makubaliano na Taasisi ya Kuzuia na 

Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) kutumia klabu zao zilizokwisha anzishwa kwenye 
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shule na vyuo kutoa elimu juu ya tatizo la dawa za kulevya. Hivyo, elimu ya kupambana na 

rushwa na dawa za kulevya itatolewa kupitia klabu hizo. 

Vilevile, Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya inawataarifu watu wote 

kuwa, tarehe 26 Juni kila mwaka, Tanzania huungana na Mataifa mengine kuadhimisha Siku 

ya Kimataifa ya Kupiga Vita Dawa za Kulevya Duniani kwa lengo la kuongeza uelewa wa 

jamii na kuhamasisha Umma kushiriki katika mapambano dhidi ya matumizi na biashara ya 

dawa za kulevya. 

Maadhimisho haya kwa mwaka huu kitaifa, yatafanyika tarehe 23 Juni, hadi tarehe 25 Juni, 

2023 jijini Arusha katika uwanja wa Sheikh Amri Abeid. Maadhimisho haya yataambatana 

na maonesho ya shughuli mbalimbali za udhibiti zinazofanywa na Mamlaka pamoja na 

wadau wake katika udhibiti wa dawa za kulevya na utoaji elimu kuhusu tatizo la dawa za 

kulevya. 

Mgeni rasmi siku ya kilele tarehe 25 Juni, 2023 ni Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan. Kauli mbiu ya maadhimisho haya ni 

“Tuzingatie Utu na Kuboresha Huduma za Kinga na Tiba”. Wananchi wote hususani 

wakazi wa Arusha na mikoa ya jirani mnakaribishwa kushiriki katika maadhimisho hayo. 

Imetolewa na, 

 

 

Kitengo cha Mawasiliano Serikalini 
MAMLAKA YA KUDHIBITI NA KUPAMBANA 

 NA DAWA ZA KULEVYA. 

 

 

 

 

 


